ข่าว:

ทดลองใช้งานบอร์ดตะลุง ที่อยู่ในขั้นตอนการกู้คืนข้อมูล เบื้องต้นมีแต่กระทู้ (ข้อความ) กำลังกู้รูปภาพ ไฟล์แนบต่าง ๆ คาดว่าจะทยอยสมบูรณ์ภายในไม่ช้า

Main Menu

วัด หรือว่าป่าช้า

เริ่มโดย สงสัยจุงเบย, 13:01 น. 13 พ.ย 55

สงสัยจุงเบย

อยากจะทราบความเป็นมาของวัด เวลาจะไปเที่ยวสทิงพะ ต้องหันไปมองทุกครั้ง ว่าจะมีใครอยู่ไหม สงสัยจัง

ฅนเกาะเสือ

มันก็ที่เดียวกันนั่นแหละครับ..วัด..กับ..ป่าช้า ไม่ต่างกันหรอก วัดเก่าแก่อย่างนี้ หายากแล้วครับ ขอบพระคุณครับที่นำมาแบ่งปัน
แม้ ความรู้อันน้อยนิด อาจช่วยชีวิต คนเป็น ร้อย

มิกุมิกุ

มันไม่เหมือนวัดอื่นงะ มีแต่หญ้าเต็มไปหมด หรือที่เลี้ยงวัว ฝากคนที่เกี่ยวข้องเข้ามาดูแลหน่อย วัดๆแบบนี้หายากนะ

Bush

มานั่งคุยกันที่วัดดีกว่านะครับ เผื่อได้ความรู้เยอะ ๆ

ไก่ฟักด้าม

เณรเทือง

วัดบ่อป่า ตำบลชิงโค อ.สิงหนคร จ.สงขลา สังกัดคณะสงฆ์มหานิกาย เป็นวัดเก่าแก่ที่ยังไม่มีพัทธสีมาอุโบสถ สมัยก่อนมีโรงเรียนประถมชื่อ โรงเรียนวัดบ่อป่า ปัจจุบันไม่น่าจะมีแล้ว ถ้าสภาพปัจจุบันรกขนาดนี้ก็ต้องขอกราบนมัสการท่านพระครูวัดบ่อสระที่เป็นเจ้าคณะตำบลชิงโคเขต 1 ผู้ปกครองโดยตรง ได้โปรดเมตตาด้วยนะครับ เจ้าอาวาสวัดบ่อป่าท่านอาจชราภาพมากแล้วคงพัฒนาไม่ไหว

เณรเทือง

อ้างจาก: สงสัยจุงเบย เมื่อ 13:01 น.  13 พ.ย 55
อยากจะทราบความเป็นมาของวัด เวลาจะไปเที่ยวสทิงพะ ต้องหันไปมองทุกครั้ง ว่าจะมีใครอยู่ไหม สงสัยจัง
นี่ขนาดแค่หันไปมองนะ ถ่ายภาพมาซะละเอียดเชียว
ระวังพ่อหลวงเส้งโกรธนะ

Jummy

ถ่ายให้หมดสิคะ
กุฏิ ท่านเข้าไปด้านซ้ายมือ
ก็ก่ออิฐถือปูน ใส่บานสวิงเหมือนกัน
แต่วัดนี้เท่าที่ทราบจำนวนพระที่จำพรรษาเค้ามีไม่เกินสามรูปมานานแล้ว
หากท่านใด องค์กรใดมีความศรัทธาน่าจะพัฒนาและอนุรักษ์ได้

ฤาษี

เงียบได้แรงน่านั่งวิปัสนะ

ฟ้าผ่าสี่ครั้ง

..

.....วัดดีฟ้าต้องผ่าสี่ครั้ง

เณรเทือง

กระผมเคยไปวัดบ่อสระที่อยู่ใกล้ๆกัน ค่อนข้างเจริญ เป็นสำนักเรียนด้วย
กำแพงโบสถ์วัดบ่อสระด้านตะวันออก มีจารึกชื่อ พระยาอนุมาน-เด็กหญิงอนุมาน ราชธน
(น่าจะใช่เสฐียรโกเศศกับอาจารย์สมศรี สุกุมลนันท์)
เป็นหลักฐานว่าท่านกับลูกสาวเคยมาทอดกฐินที่วัดบ่อสระ ใกล้ๆวัดบ่อป่านี้