ข่าว:

ทดลองใช้งานบอร์ดตะลุง ที่อยู่ในขั้นตอนการกู้คืนข้อมูล เบื้องต้นมีแต่กระทู้ (ข้อความ) กำลังกู้รูปภาพ ไฟล์แนบต่าง ๆ คาดว่าจะทยอยสมบูรณ์ภายในไม่ช้า

Main Menu

ร้านก๋วยเตี๋ยวเก่าแก่ที่สุดของหาดใหญ่ ขายมาแล้วกว่า 80 ปี

เริ่มโดย กิมหยง, 18:30 น. 08 ก.ค 53

กิมหยง

หลังจากได้คุยกับคุณอากิตติ จิระนคร ทายาทขุนนิพัทธ์ผู้สร้างเมืองหาดใหญ่
ท่านก็พาไปแนะนำร้านก๋วยเตี๋ยวเก่าแก่ที่สุดของหาดใหญ่
ที่มีขายกันยาวนานกว่า 80 ปี
ขายกันตั้งแต่รุ่นคุณพ่อจนถึงรุ่นลูกรุ่นหลานกันเลยทีเดียว

ร้านที่ว่านี้ชื่อ "บะหมี่หงส์ทอง" ตั้งอยู่ถนนผดุงภักดี เยื้องโรงเรียนอำนวยวิทย์
ผ่านร้านนี้ก็บ่อยครับ ทุกครั้งจะเห็นคนทานกันเต็มร้านแทบไม่มีที่นั่ง
ก็ไม่เคยทราบครับ ว่าร้านนี้เก่าแก่ที่สุดของเมืองเรา
สร้าง & ฟื้นฟู

กิมหยง

ปัจจุบันรุ่นลูกรุ่นหลานขายอยู่ครับ
บะหมี่ร้านนี้ขายดีมากต้องมีคนลวก คนปรุง คนเสริฟ คนรับออเดอร์ แยกหน้าที่กันเลยครับ

กิมหยง

กิมหยง

ถ้วยแรกที่ลองชิม เป็นก๋วยเตี๋ยวน้ำเส้นใหญ่ครับ

กิมหยง

ลองสั่งมาทานอีกถ้วยหนึ่ง
หมี่เหลืองแห้ง

ร้านนี้แปลกดีครับ
คนรับออเดอร์ (น่ารัก)
จะถามว่าหมี่แบน หมี่กลม
ก็เล่นเอา งง พักหนึ่งเหมือนกัน
เพราะที่เคยกินมา ไม่รู้มันกลมหรือแบน 

กิมหยง

ร้านบะหมี่หงส์ทอง เปิดบริการตั้งแต่ 11.30 - 20.00 น.
ช่วงเที่ยง ๆ คนจะแน่นร้านไม่มีที่นั่งครับ

สามารถโทรไปสอบถามเพิ่มเติมได้ที่ 074-354908

ยังไงก็ลองไปชิมดูนะครับ
บะหมี่สูตรดั้งเดิมตั้งแต่เริ่มก่อตั้งเมืองหาดใหญ่

Kungd4d

:D ;D เห็นรูปแล้ว สวยงามน่ากินซะจริงๆ แล้วสนนราชามล่ะเท่าไหร่ล่ะครับ  ;D :D แพงหม้าย  )love )love

คนเมืองนี้

ทำไม"กิมหยง"ไม่บอกราคาด้วยล่ะครับ? ผมไปกินหลังสุดปีที่แล้ว 40 บาทครับ แต่เพิ่งรู้ว่าเป็นร้านเก่าแก่ตั้ง80ปี

บ๊ะ !!

ดอกหญ้า

น่ากินจัง บะหมี่ใส่ปูด้วย  อยู่หาดใหญ่ตั้งนานทำไมไม่รู้ว่ามีร้านบะหมี่ที่เก่าแก่ด้วย แบบนี้ต้องลอง

กิมหยง

คือราคาไม่ทราบเหมือนกันครับ
วันนั้นทานกัน 3 ชาม พร้อมน้ำด้วย
ก็เลยไม่แน่ใจว่าชามละเท่าไรครับ

น่าจะอยู่ที่ 30 40 แถวนั้นแหละครับ

กิมหยง

คุณอากิตติ ยังเล่าให้ฟังว่า
เมื่อก่อนจะเป็นร้านที่ต้องใช้รถตระเวนขายตามจุดสำคัญ ๆ ครับ
จะมีกระดิ่ง หรือระฆังเป็นสัญญลักษณ์ประจำร้าน
พอได้ยินเสียงก็หมายความว่ามีบะหมี่มาขายครับ

นอกจากนี้หาดใหญ่เมื่อก่อนจะเป็นบ้านไม้ 2 ชั้น
พอค่ำ ๆ คนซื้อก็สั่งจากชั้น 2
คนขายต้องใช้รอกดึงขึ้นไปยังชั้น 2 ครับ

รายละเอียดยังไง จะสัมภาษณ์เจ้าของร้าน
แล้วมาสรุปให้ชาวกิมหยงได้ทราบกันต่อไปครับ

หมูสะเต๊ะ

เป็นก๋วยเตี๋ยวกวางตุ้ง    นอกจากนี้ในร้านมีมุมหนึ่ง
ขายหมูสะเต๊ะอีกด้วย  ไม่ทราบว่ามีถ่ายรูปหมูสะเต๊ะ
ไว้ด้วยไหม

กิมหยง

ไม่ได้ถ่ายครับ
คือวันนั้นคงทายอย่างอื่นไม่ไหวแล้วครับ
สั่งทั้งน้ำทั้งแห้งมาครับ

ไว้มีโอกาสอีกจะลองชิม และเก็บภาพมาฝากนะครับ

นกฮูกตาโต

ก่อนจะมาเป็นร้านนี้
แกเคยขายอยู่ถนนไทยอาคาร
คนขายแกชื่อ เจ๊หงส์
หลังจาก ถนนไทยอาคาร ได้ปรับปรุงไม่ให้ขายของ
ก็ได้ย้ายมาขายที่ตั้งปัจจุบัน
แต่ถ้าขายมาแปดสิบปี คงขายมาจากที่อื่น ก่อนที่จะมาขายบริเวณนี้

กิมหยง

ใช่ครับย้ายมาจากที่อื่น
รายละเอียดยังไง ค่อยไปถามเจ้าของร้านดูก่อนนะครับ

ขุนศึก

อร่อยดีครับ ช่วงนึงทานบ่อยครับ ว่าแต่ก่อนแกมาอยู่ตรงนี้แกอยู่ตรงสาย3. แถวบ.ทัวว์เยอะๆมาก่อนไม่ใช่หรือครับ หรือว่าผมจำผิด

Mintra

อ่า สงสัยต้องรีบไปทานบ้างแร้วล่ะ เพราะเพิ่งเคยได้ยิน5+ เกิดมาก้ออยุหาดใหญ่แร้ว เหมือนไปอยุหลังเขามาเลยไม่ยักจะรุจักร้านนี้  เราไปกินนี่เด็กจดออเดอร์คงจะดูขี้เหร่ไปเรย.....5+

EAtmAn

อร่อยดีครับ ผมชอบ  ;D

ตอนผมไปทานไม่เห็นเคยถามเลยครับว่าจะเอาเส้นกลมหรือเส้นแบน

ขอติบ้างครับ
ขายดีมากๆ แต่กลับไม่ยอมให้มีเครื่องปรุง + กระดาษชำระทุกโต๊ะ (ใช้กระดาษแข็งแท้ๆ  :D)

Mintra

อ่านะ  ไม่มีเครื่องปรุงนี่ ไม่เปนปัญหาปกติกินไม่ปรุง55+

แต่ขาดทิชชู่นี่ลำบาก เพราะเปนคนที่ทานก๋วยเตี๋ยวแล้วชอบกระเด็น5+

แต่ก้อไม่เปนปัญหา ไว้วันไหนไปทานจะพกทิชชู่ไปห่อบะเร้อ เรย เอาไปประชด55+

กิมหยง

"แต่กลับไม่ยอมให้มีเครื่องปรุง + กระดาษชำระทุกโต๊ะ"  

อันนี้ไม่แน่ใจเหมือนกันครับ  วันนั้นแขบไปกินอย่างแรงนิ
จำไม่หมดครับ

อ้างจาก: Mintra เมื่อ 01:18 น.  09 ก.ค 53
อ่า สงสัยต้องรีบไปทานบ้างแร้วล่ะ เพราะเพิ่งเคยได้ยิน5+ เกิดมาก้ออยุหาดใหญ่แร้ว เหมือนไปอยุหลังเขามาเลยไม่ยักจะรุจักร้านนี้  เราไปกินนี่เด็กจดออเดอร์คงจะดูขี้เหร่ไปเรย.....5+

ท่าน "Mintra" ไปทานวันไหนบอกบ้างนะครับ
จะไปลักหยบถ่ายรูปครับ

เป็นเรื่องน่าแปลกครับ
มีสาวสวย ๆ นั่งทานเยอะมาก
มีคนหนึ่งมากับครอบครัว
สวยอย่างกะดารา แต่ก็ไม่รู้จัก

พะโล้

สำหรับคนที่กินก๋วยเตี๋ยวแห้ง   หากจะขอน้ำซุปเพิ่ม
ทางร้านไม่ให้เพิ่ม    ของมีจำกัด